![](https://ratchaburi1.go.th/wp-content/uploads/2024/06/444946760_804077471820686_7832412638125789243_n-1140x625.jpg)
การฝึกอบรมผู้บังคับบัญชาลูกเสือจิตอาสาพระราชทานในสถานศึกษา ประจำปี 2566 และพิธีมอบเข็มและผ้าพันคอลูกเสือจิตอาสาพระราชทาน
วันพุธที่ 29 พฤษภาคม 2567 นางสาววริษฐา สงวนเสริมศรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดราชบุรี (ผู้อำนวยการลูกเสือจังหวัดราชบุรี) เป็นประธานการฝึกอบรมผู้บังคับบัญชาลูกเสือจิตอาสาพระราชทานในสถานศึกษา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 และพิธีมอบเข็มและผ้าพันคอลูกเสือจิตอาสาพระราชทาน และมี นายศุภกร วิแสง ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาราชบุรี เขต 2 กล่าวรายงาน โดยมีวัตถุประสงค์ ดังนี้ 1.เพื่อพัฒนาบุคลากรทางการลูกเสือ ให้มีความรู้ ความเข้าใจหลักการและวิธีการของโครงการจิตอาสาพระราชทาน 2.เพื่อพัฒนาบุคลากรทางการลูกเสือให้สามารถฝึกอบรมลูกเสือและตั้งหน่วยลูกเสือจิตอาสาพระราชทานในสถานศึกษาได้ 3.เพื่อส่งเสริมให้ลูกเสือน้อมนำหลักการและวิธีการของโครงการจิตอาสาพระราชทานไปจัดกิจกรรมจิตอาสาในสถานศึกษาและชุมชนได้อย่างมีประสิทธิภาพ การฝึกอบรมครั้งนี้สำนักงานลูกเสือจังหวัดราชบุรี ได้จัดพิธีมอบเข็มและผ้าพันคอลูกเสือจิตอาสาพระราชทานของผู้บังคับบัญชาลูกเสือ จำนวน 3 โรงเรียน และผ้าพันคอลูกเสือจิตอาสาพระราชทาน จำนวน 23 โรงเรียน…..[ อ่านเพิ่มเติม ]
![](https://ratchaburi1.go.th/wp-content/uploads/2024/06/445387257_804115035150263_4901861708071726457_n-75x75.jpg)
![](https://ratchaburi1.go.th/wp-content/uploads/2024/06/444481000_7677256618986984_381093534999996207_n-75x75.jpg)